welcome tinhocK1 website

Thursday, 28/03/2024, 4:59 PM

Chào Guest

Login form

Đăng nhập:
mật khẩu:

Ẩn

Tán Gẫu

500

Bạn thấy web tinhoc K1 thế nào?

Rate my site
Total of answers: 108
[ New messages · Members · Forum rules · Search · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Forum moderator: thulinhrong  
Forum » cộng nghệ thông tin » tin tức cntt » Đi cùng “cà phê khởi nghiệp” (hok co chỗ post tin tức nên post đỡ nhe)
Đi cùng “cà phê khởi nghiệp”
haclong Date: Saturday, 13/12/2008, 8:37 AM | Message # 1
Nhóm: Removed

Đi uống cà phê khởi nghiệp không? Lời mời tưởng như đùa ấy đã khiến bao người tò mò tìm đến thử và chẳng biết mê từ lúc nào. Bên tách cà phê, những người trẻ không chỉ “bàn cho vui” mà cùng tính chuyện trở thành ông chủ...

“Tôi có ý tưởng mở một nhà hàng và cần đến tiền tỉ. Anh Nguyên có thể đầu tư cho tôi?”. “Bạn đã từng bán quán cơm chưa?”. “Chưa”. “Bạn có từng phục vụ nhà hàng bao giờ chưa?”. “Dạ cũng chưa”. “Vậy thì một đồng tôi cũng không đầu tư cho bạn được”... Đó là đoạn trao đổi giữa anh Phạm Uyên Nguyên (giám đốc điều hành VinaCapital) và một bạn trẻ tại một trong những diễn đàn “Cà phê khởi nghiệp” tại quán cà phê V3 (Q.1, TP.HCM). Anh Nguyên giải thích: “Bạn chưa từng bán quán cơm, chưa biết phục vụ nhà hàng là gì, lấy đâu kinh nghiệm và làm sao đủ độ tin cậy để nhà đầu tư cấp cho bạn số vốn tiền tỉ”.

Những cuộc trò chuyện thẳng thắn như thế đã trở thành chuyện thường của diễn đàn “Cà phê khởi nghiệp” (do Trung tâm Tư vấn kinh tế thanh niên - Hội LHTN TP.HCM tổ chức) nhiều tháng qua. Như một điểm hẹn vào ngày nghỉ cuối tuần (tuần thứ hai và thứ tư mỗi tháng), những bạn trẻ lại tìm đến đây để được nghe kinh nghiệm của lớp đàn anh đi trước và sẻ chia những ấp ủ của mình.

Các vị khách mời là những doanh nghiệp trẻ thành danh, “ông chủ” những thương hiệu bước đầu đã được xác lập trong lòng người Việt hay những nhà đầu tư vốn, quản lý nhân sự đã bị các bạn trẻ “quay” liên tục và họ cũng “truy” ngược lại những bạn trẻ.

Tại diễn đàn tối 2/10, bạn Bùi Văn Nam, SV năm 4 (ĐH Bách khoa TP.HCM), đặt câu hỏi với anh Hoàng Quốc Việt (tổng giám đốc Công ty máy tính Nguyễn Hoàng): “Tôi thấy ở nước ngoài các tập đoàn lớn thường có những công ty vệ tinh. Tôi cũng muốn lập một công ty chuyên về các giải pháp phần mềm và muốn trở thành “vệ tinh” của Nguyễn Hoàng có được không?”. Đáp lại, “ông chủ” Nguyễn Hoàng không chút phân vân: “Nếu bạn thuyết phục được tôi bằng một dự án khả thi, tôi sẵn sàng dành cho bạn 500 triệu đồng vốn lập công ty và bạn sẽ được hưởng 20% số cổ phần của công ty đó. Tôi mong nhận được dự án của bạn càng sớm càng tốt”.

Những cơ hội hợp tác cứ thế mà hình thành. Những ước mơ ấp ủ bấy lâu bắt đầu tìm được cho mình mảnh đất để hiện thực hóa. Nhưng ở đó các bạn trẻ không chỉ bàn chuyện làm thế nào để có thể trở thành ông chủ, mà còn nói nhiều đến những vận may, cơ hội, thách thức và cả chuẩn bị gì khi VN bước vào sân chơi WTO.

Anh Quách Tuấn Khanh (Giám đốc Công ty Going Up) rạch ròi: “Nếu không tự thắng được trên sân nhà thì cũng đừng mong thắng được trên sân chơi thế giới”. Lời khuyên cho những bạn trẻ chuẩn bị khởi nghiệp? Những người đi trước cho rằng phải biết ước mơ lớn, nghĩ lớn, say mê lớn - là những điều được các vị khách mời cùng chia sẻ sau diễn đàn.

Còn phó chủ tịch Hội Liên hiệp thanh niên TP.HCM Bùi Tá Hoàng Vũ không giấu mong ước: “Diễn đàn sẽ trở thành vườn ươm để từ đây thành phố có thêm nhiều doanh nhân trẻ”.

Added (12.13.2008, 5:37 Am)
---------------------------------------------
anh em m2nh ở thành phố thì biết nhưng Đạt và mấy đứa nữa đâu có ở đây đâu mà biết.anh post chi vậy

Forum » cộng nghệ thông tin » tin tức cntt » Đi cùng “cà phê khởi nghiệp” (hok co chỗ post tin tức nên post đỡ nhe)
  • Page 1 of 1
  • 1
Search: