welcome tinhocK1 website

Friday, 29/03/2024, 12:52 PM

Chào Guest

Login form

Đăng nhập:
mật khẩu:

Ẩn

Tán Gẫu

500

Bạn thấy web tinhoc K1 thế nào?

Rate my site
Total of answers: 108
[ New messages · Members · Forum rules · Search · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Forum » cộng nghệ thông tin » windows » Hướng dẫn chi tiết về Hiren't Boot!
Hướng dẫn chi tiết về Hiren't Boot!
haclong Date: Thursday, 16/04/2009, 11:52 PM | Message # 1
bạn hãy cố gắn
Nhóm: mod forum
Số bài đăng: 18
Trang thái: Offline
bạn khởi động lại máy và nhớ là Hirentboot ở trong ổ CD nhé. và cũng đừng quên vào Bios thiết lập khởi động cho ổ CD sau đó bạn khởi động lại và vào boot từ CD và chọn mục thứ 8 là dos.Còn rất nhiều chương trình ứng dụng chạy trên đĩa này bạn tham khảo dưới đây nhé.
Hirent's Boot - cái này ai cũng biết hay từng nghe nói đến : Nó mạnh mẽ vô cùng với cả trăm chương trình - hàng ngàn chức năng đa dạng phong phú, cao thủ có, thấp thủ cũng có, đơn giản có , phức tạp có… gì cũng có . Với phiên bản 8.0 đã có sự chuyển biến về giao diện cũng như chức năng rất mạnh mẽ - tăng cường khả năng ổn định của các chương trình + mức độ cập nhật cực nhanh so với các bản 7.x trước đó .
Hiren's Boot chia thành các mục riêng biệt để cho người dùng ko bị hoa mắt khi lạc vào mê hồn trận của nó - có trên 10 mục lớn à mỗi mục lớn có vô số các chương trình cùng loại với nhau. cry

Việc sử dụng đến 20% các phần mềm có trong này là một điều hiếm thấy vì ngay cả các vọc sĩ chuyên nghiệp cũng thường chỉ dùng đến tầm 10 chương trình là nhiều ( dùng thường xuyên ). Nhân dịp UDS tổ chức Tutorial Contest - em đã dành 5 ngày để dạo quanh một vòng gần như tất cả các phần mềm có trong Hirent nhằm mang đến cho các bác một cái nhìn khái quát gần như toàn bộ các chương trình có trong này - mục đích chính của chúng ta sẽ tuyển chọn ra các chương trình hay nhất để dùng vào các mục đích riêng của mỗi người .

I) Disk Partition Tools

+1) Partition Magic Pro 8.05
Cái này chắc mình ko phải nói nhiều vì nó gần như quá quen thuộc với bất cứ ai thích chia chác: Nó dùng để chia ổ mà KO MẤT DỮ LIỆU - đánh giá là số một hiện nay. Giao diện rất trực quan -> nhưng mà nhiều khi sự kết hợp nó với các chương trình khác ko phải là một điều tồi vì biết 2 hay 3 phần mềm cùng loại luôn hay hơn là 1 vì hiếm khi nó có vấn đề nhưng cũng thi thoảng xảy ra, lúc đó việc biết thêm các phần mềm khác phát huy tác dụng.
+2) Acronis Disk Director Suite 9.05
Có thể chia ổ nhưng mà ko thể Merge được
+3) Paragon Part Manager Server 7.0
Cũng chia ổ nhưng mà mình ko thấy chức năng Merge của nó đâu cả.
+4) Partition Commander 9.01
Mình rất chú ý đến thằng này ( nó có giao diện như Win ấy )
Phần Tool của nó có các chức năng Resize, Delete, Format, Copy, Validate, Hide, Convert FAT, NTFS, Boot Fixer .. nói chung thằng này khá đơn giản, dễ hiểu, hỗ trợ rất nhiều định dạng khác nhau. Ngoài các dạng phổ biến như FAT, NTFS, Ext2, Ext3, Swap, Reiser ( Linux ) còn có Fat-auto, HPFS, BeOS, Customize.
Có chức năng quét ổ để xem có lỗi ko. Mình ko thấy chức năng Merge của bản trên DOS nhưng chắc là bản trên Win sẽ có cái này. Tốc độ của nó cũng ko nhanh lắm .
Không hiểu sao mình ko dùng được chức năng Move của nó - vì mỗi lần dùng là nó báo lỗi đỏ lòe .
Trong menu Start của nó có Backstep Wizard đấy à đừng ai dại mà >>ng vào - nó để delete ổ đấy ạ .
Nói chung em đánh giá thằng này 5 lạng nửa cân so với PQ Magic - nếu chăng chỉ kém chút cíu .
+5) Ranish Partition Manager 2.44
Cái này giao diện xanh lè như VC và NC ấy - chả thấy các chức năng nó đâu àmình nghĩ nó chỉ để dùng xem các Cylinder, Size … của HDD mà thôi vì khi dịch chuyển bằng các mũi tên qua các ổ các bác sẽ thấy thông tin của nó hiện ra trong ô chữ nhật phía dưới ( như kiểu lý lịch ấy ạ )
+6) The Partition Resizer 1.34
Nó có vài chức năng như:
_Resize/Move Partition
_Change Partition Cluster Size
_Partition Information
_Exit
Khi chọn resize thì các thao tác khi thực hiện toàn dùng bàn phím để chia ổ như left, right, home, end, tab, shift …
Nhưng được cái chia ổ bằng thằng cũng hay phết các bác ạ - nhanh ghê - tuy rằng nó ko có giao diện graphics.

+7) Smart Fdisk 2.05
Cái này chỉ có tạo ổ Primary, Logical, Delete, Boot Manager thôi - ít chức năng quá, đơn giản quá nhưng cũng ko phải đồ bỏ vì nó có chức năng test đĩa xem có bị lỗi gì hay ko - cũng được.
+8) Special Fdisk 2000
Cái này chỉ dùng để Boot Manager + Fdisk: chủ yếu dùng để chọn ổ nào để Boot ấy mà.
+9) Extended Fdisk
Cái này cũng có thể tạo HPFS, FAT … vài định dạng đơn giản.
+10) Gdisk 1.1
Mình dùng nó thấy nó báo fix mấy cái active mà ko active ổ.
+11) Free Fdisk
Vài chức năng:
_Creat Partition …
_Set active partition …
_Delete Partition …
_Display Partition Information
+12) Delete Partition
Xóa ổ - nó chỉ có mỗi chức năng ấy happy

II) Disk Clone Tools

+1) Image Center 5.6 ( trước là Drive Image 2002 )
Các bác đã biết đến nó với cái tên Drive Image 2002 nhưng nay nó đã bị bọn Symantec "thịt" mất rồi à chương trình backup dễ dùng nhất, tương thích phiên bản tốt - tốc độ nhanh - nén cũng khá tốt - giao diện trực quan ( ko biết em khen thế đã hết các ưu điểm của nó chưa nhỉ ? )

+2) Ghost 8.3
Em ko khoái nó lắm vì ngày xưa thời NewBie dùng nó tí nữa bị nhầm - nó dùng backup ổ khá tốt, tương thích phiên bản thì lại ko cao, bản 9.0 chạy rất chuối vì phải cần cả 1 CD để Boot à bản 9 này cũng là phiên bản được trông đợi nhưng lại gây thất vọng nhiều nhất. Nói chung em thích các phiên bản chạy trên Dos của nó dạng đơn giản hơn là các bản chạy trên Win - bản trên win em hay dùng bản 2003 thôi.
Khi vào trong DOS sẽ thấy có bản Gh hỗ trợ USB, ghost ổ SCSI ( máy chủ ), Gh thường, Ghost tỉ lệ nén cao, Gh có hỗ trợ chẻ file ra 700 Mb để bắn CD ( hé hé hé - thằng này tiến bộ rồi à nó cho ngay vào đây chứ ko phải đi mò như trước, nếu mà ko có cái chức năng này thì còn lâu nó mới kịp Image Center và True Image bởi vì 2 chương trình này có cả phần chọn chẻ file ngay khi quá trình thực hiện mà ko cần phải có chương trình riêng)
Để chạy các file backup thì sau khi cho đĩa Boot vào - chạy chương trình backup - bỏ đĩa Boot ra - cho đĩa thứ nhất vào rồi Browse đến file đó - đợi nó thực hiện - hết đĩa nó sẽ bảo cho tiếp đĩa 2 vào - cứ làm vậy cho đến hết.
( diễn đàn có bài rất chi tiết về Ghost rồi )
+3) Acronis True Image Enterprise Server 8.1.945
Thằng này rất tuyệt - nó mới được cho vào Hiren trong mấy version 7.x gần đây nhưng đã được đánh giá khá cao: Tốc độ cực nhanh - giao diện đơn giản, trực quan - dùng cho Newbie y như thằng Image Center 5.6 rất tốt.
Bản trên Win nó chạy rất tuyệt - nó còn có thể backup bổ xung, tuy nhiên em ko mấy khi dùng bản bổ xung vì em chỉ làm 1 lần rồi cất đi . Bản trên win còn có thể tạo vùng an toàn, check ổ … surprised

+4) Partition Saving 3.10
Vài chức năng:
_Save an element
_Restore an element
_Copy an element
_Check a saving file
_Copy a saving file
Phần element để lưu vài cái như all sector, master boot record, first sector, partition table .. nhưng mà các chức năng nó loằng ngoằng bỏ xừ, chả đâu vào đâu à chán quá em té

III) Antivirus

+1) F Prot Antivirus
Thằng này quét khá phết - nhanh - giao diện trực quan - dễ dùng
+2) McAfee 4.4
Em hay dùng thằng này, nó update 08/04/2006 à quá tốt, quét được >185000 loại virus + trojan …
Quét khá hay - chất lượng tốt - giao diện dễ vô cùng - tốc độ quét 160 GB mất chừng ~ 2h - khá lắm à tuy nhiên thỉnh thoảng mấy cái kegen xịn của em lại bị nó xóa mất tiêu ( Norton ít/ko bị vậy )

Chú ý: các bác khi click vào các chương trình này trong menu thì thì ngay sau đó cóa lựa chọn về thằng VC - các bác bỏ qua đừng làm gì nó , ko click zdì hết cứ để mặc nó. Nếu click vào là nó nhảy ngay vào VC chả làm ăn gì được nữa đâu. surprised

IV) Recovery Tools

+1) Active@ Partition Recovery v3.0
Nó chán bỏ xừ - giao diện xanh như NC - mình chưa dùng đã bị treo, mà nhìn kỹ chả thấy chức năng gì - chỉ thấy cung cấp vài thông tin về HDD.
+2) Active Uneraser 3.0
Thằng này cũng xanh lè xanh lẹt như thằng trên - nó recover từ ổ này sang ổ kia nhưng mà chắc cũng chuối - mà chờ mãi ko được mình tắt luôn .
+3) Ontrack Easy Recovery Pro 6.10
Cái này đỉnh cao rồi khỏi bàn cãi - nó là lựa chọn Recovery số 1 à giá bán bản trên Win vào ngàn $ đấy các bác ạ - ko rẻ đâu - gần như là phần mềm đắt nhất trong đĩa Hiren ( theo em biết cho đến nay ) nhưng mà các bác chú ý cái NTFS nhé.
( em thấy đã có bài full về cái này trên diễn đàn - các bác tìm lại là thấy liền )
+4) Disk Commander
Cái này giao diện cũng thân thiện - rất dễ dùng - recovery dữ liệu cũng được.
+5) Disk 6.3
Cho biết vài thông tin của ổ đĩa - màn hình đen như DOS ấy. Nó cũng có thể change Type của ổ như FAT, NTFS.
+6) DiyData Recovery Disk Path 2.1.10
Cái này cho phép quét ổ sau đó các bạn có thể chọn từng ổ - để xem nó thuộc loại gì - có lỗi read / write hay ko. Nếu nó xuất hiện màu đỏ là lỗi .
Ngoài ra nó còn có chức năng Editor, có cả công cụ chuyển đơn vị như Hex sang Dec, Dec dang Hex … ( ko biết có ai thèm dùng hay ko ? )
Có cả backup và restore nhưng mà em ko hiểu lắm vì thấy nó ko giống backup thường mà chỉ backup nội dung sau:
Procedure will backup the Partition Table and the associated Boot Sector or LDM database.
+7) Prosoft Media Tools 5.0 v1.1.264
Thằng này Initializing lâu quá làm em chờ sốt hết cả ruột . Nó có chức năng như File Recovery , Boot / Partition repair, Secure Wipe ( xóa vĩnh viễn để đảm bảo ko lấy lại được ), Format à giao diện xanh xanh trông chán phèo - em nhìn qua list cóc thèm đi sâu thêm nữa .
+8) Lost and Found 1.16
Cái này cứu dữ liệu nhưng mà load lâu ơi là lâu à em loại nó từ vòng gửi xe ( dù trước đây nó nổi đình nổi đám, nghe quảng cáo rất oách ) : thấy nó thua xa Easy Recovery và Get data back.
+9) Photo Rec 6.3
Cái này dùng để cứu các loại file như 7zip, asf, au, doc, eps, exe, bmp, gif và 1 vài loại khác
+10) Recover
+11) Undelete 0.83

Hai cái này em chả thấy gì mà nó nhảy ngay vào R:\> surprised

Ngoảnh nhìn lại cuộc đời như giấc mộng
Được mất bại thành bỗng chốc hóa hư không

Forum » cộng nghệ thông tin » windows » Hướng dẫn chi tiết về Hiren't Boot!
  • Page 1 of 1
  • 1
Search: