Login form

Đăng nhập:
mật khẩu:

Ẩn

Tán Gẫu

500

Bạn thấy web tinhoc K1 thế nào?

Rate my site
Total of answers: 108
[ New messages · Members · Forum rules · Search · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Forum » cộng nghệ thông tin » Internet » Vài phương pháp tối ưu cho ai sử dụng utorrent!!!
Vài phương pháp tối ưu cho ai sử dụng utorrent!!!
haclong Date: Friday, 03/04/2009, 1:52 AM | Message # 1
bạn hãy cố gắn
Nhóm: mod forum
Số bài đăng: 18
Trang thái: Offline
Đề nghị chung: biggrin

* Cài đặt PeerGuardian (phổ biến nhất, hoặc bằng những pm khác tính năng tương tự)-- cái này để ngăn chặn đồ rởm, thường là dữ liệu xấu, qua máy bạn. (Lỗi cần khắc phục: Đến Settings tab, bỏ chọn "log allowed connections" và chọn thành Remove every 1 day -- nếu không làm vậy, file log trong "history" sẽ phình to vô hạn cho tới một ngày bạn sẽ thấy khủng khiếp, khoảng vài tháng.)

* Nếu thấy một torrent nào mới mà chỉ có vài seeds (nguồn gửi dữ liệu), thì rất có thể là mấy ông seeders (mấy quí ông gửi dữ liệu) đang xài chế độ "initial-seeding" hoặc "super-seeding" rồi. Nghĩa là seeders đòi hỏi bạn phải úp lên bao nhiêu, mới down dzìa bấy nhiêu. Có mấy ông peers khác (mấy ông đang chia sẽ dữ liệu giống mình vậy đó) đòi bạn phải úp trước, rồi ổng mới cho bạn down lại dữ liệu (đừng khó hiểu, nếu có thì chỉ cần làm vầy)--> nâng cấp tốc độ úp lên một mức cao hơn vừa phải, nhưng đừng có max nhé, xem phía dưới nói tiếp.

* Cài tốc độ úp cao quá cũng ảnh hưởng tới tốc độ down đó -- điều này không thành vấn đề nếu bạn là người seed hoặc muốn có cái ratio (tỉ lệ down-up) cao cho nó đẹp mặt, và xài trọn gói thuê bao, ko sợ tốn thêm xiền. Còn không thì giảm cái up xuống nhé bạn, khoảng 75% của bandwidth nhà mình. Ví dụ max úp của em là 50kb/s, em cho nó dao động khoảng 35,40 kb/s là đẹp. Giảm thêm tốc độ úp nữa cũng chẳng làm thằng down nó nhanh hơn, cứ để như vậy là được, mà không thôi úp ít quá, có nhiều host nó biết, nó gọi mấy bạn là leechers (mấy cha chỉ biết down mà ko biết úp), rồi cắt hoặc tạm cắt đường down của mấy bạn luôn a`. Đảm bảo là mấy bạn sẽ thấy ngay tác dụng phụ, tự nhiên đang down ngon lành, giờ còn có vài kb/s, ko biết trách ai.

* Nếu bạn down cùng lúc cỡ nửa chục files, thì có thể bị nghẽn mạch, dẫn đến mất kết nối, down tới tết. Tắt bớt mấy cái đi, tắt bằng off hoặc stop nhé, đừng tắt bằng pause.

* Nếu bạn bị kẹt ở khoảng 99% ở cái file nào đó, trường hợp hiếm nhưng có gặp, stop rồi chọn force-recheck the files. (Có thể làm thế này, vài files trong đó sẽ được thay đổi lại, sẽ down được hết, vì thật ra bạn bị vài quí ông seeders nào đó chặn lại ko cho down tiếp thôi, như em đã nói phía trên đó.)

* Cần lưu ý các firewall, riêng lẻ như zonealarm hay trong 1 bộ như kaspersky cũng vậy, hãy để utorrent được khai thông, nếu không sẽ ảnh hưởng không nhỏ.

Cấu hình riêng trong utorrent: happy

* Đầu tiên, chọn Option, rồi Preferences

* Sau đó, chọn Connection: lưu ý bạn nào đang xài router, thì phải đụng qua thằng port forwarding (vào trang www.portforward.com coi). Bỏ chọn "Enable UPnP port mapping"

* Kế đó, chọn BitTorrent, chỉnh giá trị "Global maximum nunber of connections" lại theo tình hình mạng nhà ta. Xin lưu ý nếu "Maximum number of connected peers per torrent" cao quá cũng làm chậm tốc độ. Ví dụ của em là khoảng 50, còn thông thường thì từ 100-150 nếu mạng ngon, còn nếu bạn nào may mắn có tốc độ như ngựa, thì cứ nâng lên thêm cho phù hợp.

* Lướt qua mục "Enable DHT Network", "Enable DHT for new torrents" và " Enable Peer Exchange" --> bỏ chọn hết nhé.
Kiểm tra "Protocol Encryption" thành "Forced" và chọn "Allow incoming legacy connections"

* Nghe giang hồ đồn đãi, thằng mẹ đỉ mắc nết (medianet) nó đang chặn torrent lại, làm giới hạn tốc độ rất nhiều. bạn vào speed guide, chọn Enable Encrytion để ngụy trang ip của mình với thằng isp, phần nào cải thiện tình hình.

* Thêm nữa, trong xp sp2 nó giới hạn kết nối đa chiều TCP/IP còn có 10 thôi, bạn nên dùng phần mềm chuyển nó thành 50 là đẹp nhất --> nó đây http://www.lvllord.de/download.php?u...tch223d-en.zip , tuyệt đối sạch sẽ, không có giun sán gì cả, tải về rồi làm theo hường dẫn của nó, nếu mặc định là 10, chuyển thành 50, hoặc nếu có thấy số khác, thì cũng chuyển thành 50 thôi. Nhiều kết nối quá, cũng không làm nhanh hơn được. Sau đó, vào utorrent/option/preference/advance, tìm max.half-open sửa trị số bằng với số cổng TCP, ví dụ là *70 chẳng hạn.

Những thông tin trên có thể không tránh khỏi thiếu sót, mong bạn đi trước chỉ giáo thêm. Hân hạnh. wink

Ngoảnh nhìn lại cuộc đời như giấc mộng
Được mất bại thành bỗng chốc hóa hư không

admin Date: Friday, 03/04/2009, 11:26 PM | Message # 2
bạn sắp được nâng cấp
Nhóm: Administrators
Số bài đăng: 146
Trang thái: Offline
thank nhiều .Đang dùng torent down 1 số file nhưng ..... smile

Forum » cộng nghệ thông tin » Internet » Vài phương pháp tối ưu cho ai sử dụng utorrent!!!
  • Page 1 of 1
  • 1
Search: