welcome tinhocK1 website

Thursday, 25/04/2024, 4:19 AM

Chào Guest

Login form

Đăng nhập:
mật khẩu:

Ẩn

Tán Gẫu

500

Bạn thấy web tinhoc K1 thế nào?

Rate my site
Total of answers: 108
[ New messages · Members · Forum rules · Search · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Forum moderator: chicken_design  
Forum » cộng nghệ thông tin » thiết kế web » thiết kế web bằng DW MX p1 (thiết kế web bằng DW MX p1)
thiết kế web bằng DW MX p1
quocdat11 Date: Wednesday, 27/08/2008, 3:12 PM | Message # 1
Nhóm: Removed

Để giúp ích cho các bạn đang bắt đầu học thiết kế web, mình xin post lên tutorials về học thiết kế web bằng Dream Weaver MX. Vì là tutor dành cho Newbie nên tôi huớng dẫn rất chi tiết và cặn kẽ, tuy nhiên 0 thể tránh khỏi thiếu sót, mong các bạn góp ý

Như các bạn biết thì Dream Weaver là 1 chương trình thiết kế website rất mạnh, hỗ trợ cao cho cả việc thíêt kế lẫn coding nhất là chuong trình Dream Weaver MX mới nhất.
Và đây là những buớc cơ bản để thiết kế 1 website.
1.Giới thiệu so luợc về DW MX và vùng làm việc ( work space) của chuong trình này

Lần đầu tiên khi chạy chương trình này, DW MX sẽ xuất hiện 1 dialog box để bạn chọn kiểu work space. Có 2 sự chọn lựa: 1 là work space mới của DW MX, 2 là work space cũ của DW 4. Theo tôi thì bạn nên dùng work space mới vì thuận tiện và dễ nhìn. Dù sao thì đó cũng là lời khuyên, sự chọn lựa là ở bạn.

2. Giới thiệu về work space của DW MX:

+Insert bar chứa những button (nút nhấn) để thuận tiện trong việc insert nhiều đối tuợng khác nhau vào trang web của bạn nhu:image, table, flash object…Mỗi đối tượng đuợc gắn vào trang web của bạn đúng vào vị trí mong muốn với các thuộc tính khác nhau là nhờ 1 đoạn mã HTML tương ứng cho từng đối tuợng. VD như bạn có thể insert 1 image bằng cách click chuột vào Image icon trên insert bar hoặc bạn có thể sử dụng Insert menu trên thanh Menu để làm việc đó.

+Document toolbar chứa các button và pop-up menus giúp bạn có thể chuyển đổi dễ dàng giữa các cửa sổ Code View, Design View hoặc có thể hiển thị cả 2. Nó còn giúp bạn thực hiện các cộng việc thường làm như preview hoặc debug trang web trong trình duyệt.
+Document window: Cửa sổ hiển thị những gì bạn đang soạn thảo.
+Property inspector: Giúp bạn xem và thay đổi 1 cách dễ dáng các thuôc tính của đoạn văn bản hoặc đối tuợng đuợc chọn. Mỗi đối tượng khác nhau sẽ có các thuộc tính khác nhau.
+Tag selector nằm trên thanh trạng thái (status bar) phía duới của Document window sẽ hiển thị tag (thẻ HTML) của object đuợc chọn trong chế độ Design View.
+ Site panel cho phép bạn kiểm soát các file và thư mục trong website của bạn.
3. Xác định mục tiêu:
Truớc khi thiết kế 1 trang web, bạn phải xác định rằng trang web của bạn làm ra với mục đích gì để có thể xây dựng 1 trang web phù hợp với yêu cầu. 1 trang web thông tin đơn thuần sẽ có cách thiết kế khác với 1 trang web cá nhân.
4. Tạo 1 website trên dĩa cứng của bạn:
Việc đầu tiên phải làm là thiết lập 1 website trên dia cứng của bạn. Điều đó giúp bạn dễ dàng kiểm soát và upload website của bạn sau này.
Trên thanh menu bạn chọn Site --} New Site. Sẽ xuất hiện 1 cửa sổ mới với 2 button là Basic và Advanced. Tôi sẽ hướng dẫn bạn Thiết lập website ở trình độ Basic.
+Đầu tiên, DW sẽ hỏi bạn muốn đặt tên cho website của bạn là gì. Dĩ nhiên là bạn gõ vào tên website mà bạn muốn.
+ Tiếp theo DW sẽ hỏi bạn có cần sử dụng công nghệ sever 0. Theo tôi thì bạn nên chọn là 0, vì ban đầu bạn chủ yếu chỉ dùng HTML.
+DW sẽ tiếp tục hỏi bạn làm việc như thế nào đối với các file trong website. Bạn nên chọn là: Edit local copies on my machine…
+Tiếp theo DW sẽ hỏi bạn kết nối với remote sever bằng cách nào. Bạn nên chọn là None . Vì sau này khi bạn xây dựng xong website sẽ upload lên sau. Sau khi hoàn thành xong các buớc trên, bạn đã sẵn sang để bắt đầu xây dựng trang web đầu tiên.
+Để có thể chọn mặc định trang web của bạn có thể hiển thị tiếng Việt, trên thanh Menu bạn chọn Edit --} Preferences hoặc nhấn phím tắt ctrl+U. DW sẽ mở 1 cửa sổ mới, bạn chọn Font. Trong font setting bạn chọn UTF-8.
Đó là các thành phần cơ bản của work space trong DW MX. Còn các thành phần khác mình sẽ giới thiệu ở các bài sau.

Forum » cộng nghệ thông tin » thiết kế web » thiết kế web bằng DW MX p1 (thiết kế web bằng DW MX p1)
  • Page 1 of 1
  • 1
Search: