welcome tinhocK1 website

Friday, 26/04/2024, 3:43 PM

Chào Guest

Login form

Đăng nhập:
mật khẩu:

Ẩn

Tán Gẫu

500

Bạn thấy web tinhoc K1 thế nào?

Rate my site
Total of answers: 108
[ New messages · Members · Forum rules · Search · RSS ]
  • Page 1 of 1
  • 1
Forum » ngọai ngữ » bí quyết để tự tin giao tiếp » Bí quyết thành công trong giao tiếp (>.<)
Bí quyết thành công trong giao tiếp
thanhthanh119 Date: Friday, 15/08/2008, 7:49 AM | Message # 1
Nhóm: Removed

Là một thành viên của xã hội, chắc chắn không thể không giao tiếp, bạn có chắc chắn mình đủ tự tin để giao lưu cùng người khác?

Giao tiếp không đơn giản chỉ là những câu chuyện đối mặt, đối thoại cùng nhau, Nó bao gồm tầng ý nghĩa sâu hơn, đó là xây dựng quan hệ xã hội và tình bạn tốt đẹp giữa hai bên. Nhưng để có được giao lưu thành công với người khác bạn nên tham khảo một vài bí quyết sau:

1. Duy trì quan hệ tích cực với mỗi người

Phải duy trì quan hệ tích cực với mỗi người trong mạng lưới quan hệ xã hội của cá nhân. Phương pháp duy nhất là vận dụng một cách linh hoạt lịch trình của bản thân.

Hãy ghi lại hàng ngày tháng liên quan đến những người đặc biệt khác nhưng có ý nghĩa thúc đẩy bản thân, như ngày sinh nhật, kỷ niệm…Gọi điện hoặc gửi tấm thiếp chúc mừng, để người khác biết trong lòng bạn vẫn nghĩ đến họ.

2. Tổ hợp nền tảng quan hệ xã hội

Chọn ra cho mình một số người bạn đáng tin cậy để tổ hợp thành nền tảng tin cậy, vững chắc cho quan hệ xã hội.

Những đối tượng nên lựa chọn đầu tiên là những người thân, bạn bè, các đối tác trong quan hệ làm ăn.

Họ sẽ tạo ra phạm vi ảnh hưởng của bạn, vì họ giúp bạn phát huy sở trường. Ở đây không tồn tại ganh đua và thù địch, họ sẽ không nói xấu bạn mà quan tâm đến bạn.
3. Quảng bá bản thân

Khi nói chuỵện với người lạ, bạn nên giới thiệu về bản thân. Khi người khác muốn xây dựng quan hệ với bạn, họ sẽ hỏi bạn đang làm gì.

Nếu chỉ trả lời bằng một câu nói như: Tôi là nhân viên máy tính thì bạn sẽ mất đi cơ hội và họ sẽ không thiện cảm với câu trả lời đó. Bạn nên có câu trả lời ngắn với những giới thiệu ngắn gọn. Chắc chắn bạn đã ghi điểm.

4. Không tốn thời gian cho những quan hệ cũ vô nghĩa

Không nên mất quá nhiều thời gian duy trì những quan hệ cũ không mang lại lợi ích cho bản thân.

Khi có ý thức về nghề nghiệp hay lựa chọn những người giúp đỡ được bạn, nên trút bớt gánh nặng từ những quan hệ cũ không có hiệu quả.

5. Tuân thủ nguyên tắc mạng lưới quan hệ

Luôn nhắc nhở bản thân tuân thủ những nguyên tắc của mạng lưới quan hệ, không phải những người khác làm được gì cho bạn mà là bạn giúp được gì cho họ. Khi trả lời vấn đề của đối phương nên kèm theo câu hỏi: “Tôi có thể giúp gì cho anh?”

6. Tham dự nhiều buổi gặp gỡ quan trọng

Tham gia những buổi giao lưu gặp gỡ quan trọng là điều nên làm, ở đó bạn sẽ gặp lại những người bạn cũ.

Hãy tận dụng những cơ hội như vậy, những hoạt động có ý nghĩa đối với mối quan hệ bản thân như hôn lễ, tổ chức kỉ niệm…không nên bỏ qua.

7. Chúc mừng với tốc độ nhanh nhẩt

Biết tin bạn bè mình được thăng chức hay có chuyện vui mừng, hãy nhanh chóng chúc mừng họ.

Đồng thời cũng nên để họ biết được tình hình của bạn, nếu không thể đích thân đến thì bạn nên gọi điện để thể tình cảm của mình
8. Tận dụng những chuyến đi du lịch sáng tạo

Nếu khu vực bạn đi du lịch tình cờ gần nơi ở một thành viên trong mối quan hệ của bạn, đừng nên quên đề xuất họ thưởng thức bữa trưa hoặc bữa tối.

9. Giúp đỡ người khác

Nếu bạn bè của bạn gặp khó khăn nên kịp thời an ủi và giúp đỡ. Khi họ suy sụp, hãy gọi điện cho họ và chủ động giúp đỡ. Đây là cách tốt nhất để thể hiện sự ủng hộ của bạn.

10. Đừng luôn làm người bị động

Trong giao tiếp không thể luôn là người bị động, nếu bạn muốn làm người bị động, bạn bè sẽ dần dần xa lánh bạn.

Khi xây dựng mạng lưới quan hệ phải luôn cố gắng nỗ lực, như con đường sự nghiệp và cuộc sống của bạn đều không thể tách rời nó, và nó là sự thật hiển nhiên.

Chúc Các bạn thành công!!!!

Attachments: 8566137.jpg (18.5 Kb)

Forum » ngọai ngữ » bí quyết để tự tin giao tiếp » Bí quyết thành công trong giao tiếp (>.<)
  • Page 1 of 1
  • 1
Search: